ตามรอยเสด็จพ่อ เขื่อนเขาสก สุราษฏร์ธานี
![](https://2.bp.blogspot.com/-G5nX0EB-X-Y/WKkUL_MqClI/AAAAAAAAeJ0/9SitgZI4FIsGSN9Jck9KUOyiilPr19A3ACLcB/s640/S72_1779.jpg)
“เขื่อนรัชชประภา” งามตาจับใจ ในหลวง ร.9 พระราชทานนามให้ “แสงสว่างแห่งราชอาณาจักร”
#ท่องเที่ยววิถีไทยเก๋ไก๋สไตล์ลึกซึ้ง
และพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช พร้อมด้วยสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินเปิดเขื่อนรัชชประภา และโรงไฟฟ้าพลังน้ำ เมื่อวันพุธที่ 30 กันยายน พ.ศ.2530
เขาสามเกลอ สัญลักษณ์แห่งเขื่อนรัชชประภา
โดยมีภูเขาหินปูนที่เป็นไฮไลต์ที่ห้ามพลาดชมเด็ดขาดก็มี “เขาสามเกลอ” เป็นยอดเขาเล็กๆ 3 ยอดโผล่พ้นน้ำขึ้นมา ถือว่าเป็นจุดยอดนิยมที่นักท่องเที่ยวต้องมาถ่ายรูปคู่ด้วย จนกลายเป็นสัญลักษณ์ของเขื่อนรัชชประภาแห่งนี้ และที่ใกล้ๆ กับเขาสามเกลอเป็นที่ตั้งของ “เขาอินเดียนแดง” ตั้งชื่อตามลักษณะรูปลักษณ์ที่ดูคล้ายอินเดียนแดง ซึ่งต้องใส่จินตนาการในการดู แล้วยังมี “หน้าผาหญิงสาว” เป็นภูเขาหินปูนขนาดใหญ่ ที่มีร่องรอยตามธรรมชาติปรากฏ ให้เห็นเป็นรูปภาพคล้ายหญิงสาว 2 คน อยู่บนหน้าผา ที่ก็ต้องใช้จินตนาการของแต่ละคนในการมอง
เขื่อนรัชชประภา” “เขื่อนเชี่ยวหลาน”
เขื่อนรัชชประภา” หรือเมื่ออดีตมีชื่อเรียกว่า “เขื่อนเชี่ยวหลาน” เริ่มดำเนินการก่อสร้าง เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ เรือพานั่งท่องเที่ยวไปเที่ยวชมความงดงามของอ่างเก็บน้ำเขื่อนรัชช ประภา . มีแพพักให้บริการอยู่หลายเจ้า ให้นักท่องเที่ยวได้เลือกไปพักผ่อนตามชอบใจ ... ม่านหมอกอันสวยงามที่ลอยอ้อยอิ่งเหนือขุนเขา
ล่องเรือชมความสวยงามของเขื่อนรัชชประภา
โดยนักท่องเที่ยวสามารถเที่ยวแบบเช้า-เย็นกลับ หรือเที่ยวแบบพักค้างแรมก็ได้ ซึ่งในอ่างเก็บน้ำเขื่อนรัชชประภาจะมีแพที่พักไว้ให้บริการ ทำให้ชาวบ้านในพื้นที่มีรายได้เพิ่มมากขึ้นจากการออกเรือพานั่งท่องเที่ยวไปเที่ยวชมความงดงามของอ่างเก็บน้ำเขื่อนรัชชประภา
มาถึงท่าเรือ ก็ไปติดต่อ เรือที่จะไปเที่ยว แบบวันเดียวหรือว่าไปพัก
เรือมาแล้วครับ ก็ นั้งได้ สิบ ท่าน ถึง สิบห้า
ระยะเวลา ล่องเรือในเขื่อนเชียวหลาน ก็ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ
ได้จุดสวยๆ ก็ ถ่ายกันไม่ยั้ง
คนชอบถ่ายรุปเห้นอะไร ก็กดไปหมด
ผ่านร่องน้ำ และความชำนาญของ เรือที่พาเราไป
ข้างในไม่มีสัญญาณ โทรศัพย์
![](https://1.bp.blogspot.com/-eyFiEcyHUWM/WKkikCYm9eI/AAAAAAAAeK8/SVlZARY3bQE7CeIQWdgtby1nk31DZCXDQCLcB/s640/S72_1754.jpg)
เกือบๆ จะชั่วโมงผ่านไป ก็จะมาถึง ไฮไลท์ ของทริป
หินสามเกลอ พระเอกวันนี้
พักเข้าห้องน้ำ ร้บอาหารว่างที่
แพนางไพร
081-365-7423
ได้เวลากลับ แล้วครับ
อีกเกือบชั่วโมงจะถึงฝั่ง
ปกติจะมีท่าขึ้นกับลง คนละท่ากัน
ป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ
ขอบคุณ
การท่องเที่ยวประเทศไทย (ททท.) สำนักงานสุราษฎร์ธานี
เลขที่ 5 ถนนตลาดใหม่ ตำบลตลาด อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี 84000
โทรศัพท์ 077 288 817 ถึง 9 เบอร์ fax 0 7728 2828
Www.tourismthailand.org อีเมล tatsurat@tat.or.th
facebook รุกสุราษฎร์