ทุเรียนภูเขาไฟ ที่อำเภอขุนหาญ ศรีสะเกษ
ตะลุยสวน ชวนกินทุเรียนศรีสะเกษ
ระหว่างวันที่ 16-30 มิถุนายนพ. ศ. 2560
![](https://4.bp.blogspot.com/-PVmovyLU9oE/WUCfL3NwGFI/AAAAAAAAjNU/1pF6w2Y8bYYtdp6QMRZumkZh5rxtzrHQwCLcBGAs/s640/DSC03308.jpg)
นางธนภร พูลเพิ่ม ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานอุบลราชธานี
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย(ททท.) ขอเชิญชวนทุกท่านมาเที่ยวและชิมทุเรียนศรีสะเกษ แหล่งปลูกผลไม้คุณภาพดีแห่งหนึ่งของเมืองไทย
![](https://3.bp.blogspot.com/-QE5DnUruwxc/WUCfMicS7PI/AAAAAAAAjNk/hYnJlBj9W-g8iL88lWtst5mMABB2zW6BwCLcBGAs/s640/DSC03320.jpg)
จังหวัดศรีสะเกษ เป็นจังหวัดในอีสานใต้ ที่มีชายแดนติดประเทศกัมพูชา โดยมีเทือกเขาพนมดงรักเป็นแนวเขตแดนทั้งนี้ตามลักษณะทางธรณีวิทยาเทือกเขาพนมดงรักเป็นภูเขาไฟที่ดับแล้ว แต่ทำให้พื้นที่ตามแนวเทือกเขาได้รับผลดีเป็นพื้นที่มีความอุดมสมบูรณ์ เหมาะแก่การทำเกษตรกรรมเป็นอย่างยิ่ง นอกจากการปลูกพืชผักผลไม้ท้องถิ่นแล้ว เกษตรกรยังบุกเบิกนำผลไม้และพืชผักต่างถิ่น เช่น ทุเรียน เงาะ มังคุด สะตอ มาปลูกในจังหวัดศรีสะเกษเมื่อหลายสิบปีมาแล้ว พบว่า ให้ผลผลิตคุณภาพดีออกสู่ตลาดมาอย่างต่อเนื่องโดยมีความต้องการของตลาดเป็นอย่างสูง
![](https://2.bp.blogspot.com/-LeU9cZutK0o/WUCfMdJNiXI/AAAAAAAAjNo/kCFCXdG6NO0ygv66Rm1HBkCYoRZZHaoIwCLcBGAs/s640/DSC03321.jpg)
ในปีนี้ ททท.สำนักงานอุบลราชธานี ร่วมกับสำนักงานเกษตรจังหวัดศรีสะเกษ ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ และสมาคมธุรกิจท่องเที่ยวจังหวัดศรีสะเกษ ได้กำหนด จัดกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยใช้ชื่อกิจกรรม ตะลุยสวน ชวนกินทุเรียนศรีสะเกษ ระหว่างวันที่ 16-30 มิถุนายน พ. ศ. 2560 ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ทุเรียนภูเขาไฟ คุณภาพดีของจังหวัดศรีสะเกษ กำลังทยอยสุกพร้อมออกสู่ตลาด โดยได้ร่วมกันสำรวจสวนทุเรียน ที่พร้อมรับนักท่องเที่ยวในพื้นที่อำเภอขุนหาญ และอำเภอกันทรลักษ์
จังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งมีสวนทุเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรมพร้อมรับนักท่องเที่ยวจำนวน 5 สวนคือส่วนที่ตั้งอยู่เขตบ้านหนองเก่า บ้านซำบันได และบ้านซำขี้เหล็ก ตำบลพราน ตำบลบักดอง อำเภอขุนหาญ
สวนลุงเสริมโทรศัพท์ 087 243 7118
สวนลุงคงโทรศัพท์ 098 609 4288
สวนพ่อวัณนาโทรศัพท์ 081 790 6564
และสวนน้องสตางค์โทรศัพท์ 098 1735 502
ส่วนที่ตั้งอยู่บ้านซำตารมย์ ตำบลตระกาจ อำเภอกันทรลักษ์ ได้แก่
สวนทศพลโทรศัพท์ 083 797 8856
![](https://1.bp.blogspot.com/-ZiqzfnNh4GE/WUCfMs4xfKI/AAAAAAAAjNg/bRqoTXe6A8cnwXDh1_ls3sYTEBu5cpAmgCLcBGAs/s640/DSC03328.jpg)
โดยทั้ง 5 สวนมีความพร้อมในการรองรับนักท่องเที่ยวที่เดินทางมาเป็นส่วนตัวหรือหมู่คณะ โดยหากต้องการเพียงชินทุเรียนแบบจำกัดจำนวนมีค่าใช้จ่ายเพียง 100 บาทต่อท่าน หรือ หากประสงค์จะอร่อยแบบไม่อั้นกับผลไม้หลากชนิดก็จะมีบุฟเฟต์ผลไม้ไว้รองรับในราคา 399 บาท ต่อท่าน
ทั้งนี้ท่านที่ประสงค์จะเดินทางไปชมสวนและชิมผลไม้ ต้องติดต่อนัดหมายล่วงหน้าตามสวนต่างๆเพื่อจะได้ไม่พลาดกับความอร่อยของผลไม้คุณภาพดีจาก สวนของจังหวัดศรีสะเกษ
"กินหมอนทอง รับหมอน ททท."
เพื่อเป็นการส่งเสริมกิจกรรมดังกล่าว ให้ประสบความสำเร็จยิ่งขึ้น ททท . สำนักงานอุบลราชธานี ยังได้จัดกิจกรรมเสริม "กินหมอนทอง รับหมอน ททท." เพียงแค่นักท่องเที่ยวเข้าไปเยี่ยมชมสวน แวะชิมผลไม้ดังกล่าวแล้วถ่ายภาพท่ากินทุเรียน ร่วมกับน้องสุขใจ และน้องทุเรียน ที่ ททท. นำไปต้อนรับในสวนรับทันที่หมอนรองคอผ้าขิด ที่ทั้งมีประโยชน์และสวยงามท่านละ 1 ใบ มีจำนวนจำกัดเพียง 200 ท่านแรกเท่านั้น และนี่คืออีกหนึ่งกิจกรรมในดินแดนอีสานที่ ททท.อยากเชิญชวนทุกท่านไปสัมผัส สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ททท. สำนักงานอุบลราชธานี โทรศัพท์ 0 4524 3770 0-4525-0714 74
ขอบคุณ
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยสำนักงานอุบลราชธานี
264/1 ถนนเขื่อนธานี อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี
โทรศัพท์ 0-4524- 3770, -04525-0714
![](https://3.bp.blogspot.com/-U-L6LfwSb0g/WUCfNV0riyI/AAAAAAAAjNs/srR7qGqUgP4Hvv6PTBHpdtdcw-Ajht4QQCLcBGAs/s640/DSC03393.jpg)
![](https://2.bp.blogspot.com/-6VBFmxYglp8/WUCfL_u479I/AAAAAAAAjNY/OQlra0ANXlYB7mgnxEXiI8ihUBWCMreywCLcBGAs/s640/DSC03318.jpg)
สวนลุงเสริม
โทรศัพท์ 087 243 7118
14,34.4847N 104,29.81E
![](https://4.bp.blogspot.com/-60JG0nh38zw/WUCn4z7WUxI/AAAAAAAAjOc/IHFedvECDq470mvm-kaiysaiPvJSxMotwCLcBGAs/s640/DSC03339.jpg)
ทุเรียนทอดก็มีครับ
![](https://2.bp.blogspot.com/-aEEtMvzHhkU/WUCixGyOM8I/AAAAAAAAjOE/C0kiHkd-5ek3DzOZ9gkaAhAdo1rKZuOFgCLcBGAs/s640/DSC03293.jpg)
มีทุเรียนหมอนทอง ยืนพื้นราคา ร้อยยีสิบ
ก้านยาว สองร้อย
ลุงเสริม
แมลง แมลงศัตรูพืช
กำจัดด้วงหนวดยาวแมลงศัตรู ทุเรียนเพื่อแก้ปัญหาหนอนเจาะ
แวะมาชิมทุเรียนภูเขาไฟ ศรีสะเกษ คับ
![](https://lh3.googleusercontent.com/-_f_iy7ZQhsk/WT5vV5fwHZI/AAAAAAAAjIY/I0SgiNoxAfI-CW3U16cpxMTT5P_BGWt0QCHM/s640/20170612_171439.jpg)
สวนน้องสตางค์
โทรศัพท์ 098 1735 502
ขับเลยสวนลุงเสริมมาอีก กิโลกว่าๆ
พี่ตูน มาขายทุเรียนอยู่ที่สวนน้องสตางค์ อ ขุนหาญ ศรีสะเกษ
#เที่ยวไปใหญ่
แจกหมอนเหมือนกันคับ
ทุเรียนกวน กิโลละ สี่ร้อย
ทุเรียนศรีสะเกษ ก้นแหลม กลิ่นไม่แรง เนื้อนุ่ม กรอบ รสชาติดี ไม่แฉะติดมือ และมีพูที่สวยงาม
ขอบคุณ
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยสำนักงานอุบลราชธานี
264/1 ถนนเขื่อนธานี อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี
โทรศัพท์ 0-4524- 3770, -04525-0714
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น